ജാതിവ്യവസ്ഥയുടെ ദുരിതവുംപേറി ‘ബായേന്‍’

Story Dated :December 31, 2014

DSCN0481അബുദാബി: നിത്യേനയെന്നോണം വര്‍ദ്ധിച്ചുവരുന്ന ജനപങ്കാളിത്തം കൊണ്ട് ഏറെ ശ്രദ്ധിക്കപ്പെട്ടുകൊണ്ടിരിക്കുന്ന ആറാമത് ഭരത് മുരളി നാടകോത്സവത്തില്‍ പത്താമത്തെ നാടകമായ 'ബായേന്‍' തൊഴിലുകളെ അടിസ്ഥാനപ്പെടുത്തിയുള്ള ജാതി വ്യവസ്ഥയില്‍ അധകൃതരായി മുദ്രയടിക്കപ്പെട്ട സ്മാശാന സൂക്ഷിപ്പുകാരുടെ ദുരിതജീവതിപ്പകര്‍പ്പായിരുന്നു. ജ്ഞാനപീഠ ജേത്രിയും ബംഗാളി എഴുത്തുകാരിയുമായ മഹേശ്വതാദേവിയുടെ 'ബായേന്‍' കെ. വി. ഗണേഷിന്റെ സംവിധാനത്തില്‍ നാട്യഗൃഹം അബുദാബിയാണ് രംഗത്തവതരിപ്പിച്ചത്.     DSCN0630       പാര്‍ശ്വവത്ക്കരിക്കപ്പെട്ടുകൊണ്ടിരിക്കുന്ന സമൂഹത്തില്‍ വിവേചനങ്ങളുടെ ഇരകള്‍ എക്കാലവും സ്ത്രീകളും കുട്ടികളുമാണെന്ന നഗ്ന സത്യം നാടകത്തിലൂടെ വ്യക്തമാക്കുന്നു. 'ബായേന്‍' എന്ന് മുദ്രകുത്തപ്പെട്ട ചാന്ദിദാസിന്റെ ജീവിതത്തിലൂടെയാണ് നാടകം മുന്നേറിക്കൊണ്ടിരുന്നത്. സമൂഹത്തില്‍ നിന്നും ഒറ്റപ്പെടുമ്പോഴും, തന്നെ അപായപ്പെടുത്തുന്നവരെ പോലും രക്ഷപ്പെടുത്താന്‍ സ്വന്തം ജീവിതം ത്യജിക്കാന്‍ തയ്യാറാകുന്ന ചാന്ദിദാസ് എന്ന കഥാപാത്രം നന്ദികെട്ട ലോകത്ത് ഇപ്പോഴും അവശേഷിച്ചിരിക്കുന്ന നന്‍മയുടെ വെള്ളിവെളിച്ചമാകുന്നു. DSCN04817   ചാന്ദിദാസെന്ന കഥാപാത്രത്തിനു ജീവന്‍ പകര്‍ന്ന അനന്ത ലക്ഷ്മിയിലൂടെ മനസ്സിലെന്നും സൂക്ഷിക്കാവുന്ന ഒട്ടേറെ നല്ല മുഹൂര്‍ത്തങ്ങള്‍ പ്രേക്ഷകര്‍ക്ക് സമ്മാനിച്ചു. ബഗീരഥായി വേഷമിട്ട ആസാദിന്റെ പ്രകടനവും ശ്രദ്ധേയമായിരുന്നു. വിവേക്, റഷീദ് പി. കെ., വിഷ്ണുദാസ്, ശങ്കര്‍ മോഹന്‍ദാസ്, ബിജേഷ് രാഘവന്‍, അജയ് പാര്‍ത്ഥസാരഥി, സെന്തില്‍ കുമാര്‍, ഹാസ്, സജിത്, പ്രണവ്, അക്ഷത് കാര്‍ത്തിക് അനജ, അനുഗ്രഹ, മാനസ എന്നിവര്‍ ഇതരകഥാപാത്രങ്ങള്‍ക്ക് വേഷപ്പകര്‍ച്ച പകര്‍ന്നു. സത്യജിത്, ശബരിനാഥ് (സംഗീതം), ജോസ് കോശി (പ്രകാശവിതാനം), റസാഖ് (ചമയം), ഷാജി ശശി, ശങ്കര്‍ മോഹന്‍ദാസ് (രംഗസജ്ജീകരണം) എന്നിവരാകുന്നു അണിയറ ശില്‍പികള്‍. DSCN0574   പ്രശസ്ത ചലച്ചിത്ര സംവിധായകന്‍ മധു കൈതപ്രത്തിന്റെ ആകസ്മിക ിര്യാണത്തില്‍ അുശോചിച്ചുകൊണ്ടാണ് നാടകം അരങ്ങേറിയത്. കേരള സോഷ്യല്‍ സെന്റര്‍ ജറല്‍ സെക്രട്ടറി സഫറുള്ള പാലപ്പെട്ടിയുടെ അദ്ധ്യക്ഷതയില്‍ കലാവിഭാഗം സെക്രട്ടറി രമേശ് രവി അുശോചപ്രമേയം അവതരിപ്പിച്ചു. ഭരത് മുരളി ാടകോത്സവത്തിന്റെ പതിാന്നാം ദിവസമായ ഇന്ന് (വ്യാഴാഴ്ച) രാത്രി 8.30ന് സുധീര്‍ ബാബൂട്ടന്‍ രചയും സംവിധാവും നിര്‍വ്വഹിച്ച 'അന്തരം അയം' അല്‍ ഐന്‍ മലയാളി സമാജം രംഗത്തവതരിപ്പിക്കും.

16 thoughts on “ജാതിവ്യവസ്ഥയുടെ ദുരിതവുംപേറി ‘ബായേന്‍’

Leave a Reply

Your email address will not be published.